Xu Hướng 8/2022 # Có Được Mở Cửa Sổ Ra Khoảng Không Ngõ Đi Chung Không? # Top View | Bac.edu.vn

Xu Hướng 8/2022 # Có Được Mở Cửa Sổ Ra Khoảng Không Ngõ Đi Chung Không? # Top View

Xem 891

Bạn đang xem bài viết Có Được Mở Cửa Sổ Ra Khoảng Không Ngõ Đi Chung Không? được cập nhật mới nhất ngày 13/08/2022 trên website Bac.edu.vn. Hy vọng những thông tin mà chúng tôi đã chia sẻ là hữu ích với bạn. Nếu nội dung hay, ý nghĩa bạn hãy chia sẻ với bạn bè của mình và luôn theo dõi, ủng hộ chúng tôi để cập nhật những thông tin mới nhất. Cho đến thời điểm hiện tại, bài viết này đã đạt được 891 lượt xem.

--- Bài mới hơn ---

  • Những Nguyên Tắc Cần Nhớ Khi Lái Xe Trên Đường Cao Tốc
  • Lùi Xe Trên Đường Cao Tốc Bị Xử Lý Thế Nào?
  • Quy Định Của Pháp Luật Về Vấn Đề Dừng Xe Trên Đường Cao Tốc
  • Làn Đường Dành Cho Xe Máy? Xe Máy Chạy Làn Nào Là Đúng Luật?
  • Phân Biệt Làn Đường Và Vạch Kẻ Đường Để Tránh Bị Phạt Oan
  • Có được mở cửa sổ ra khoảng không ngõ đi chung không? Quy định của pháp luật hiện hành về mở cửa sổ.

    Tôi tên là Quang. Tôi xin hỏi luật sư Dương Gia một nội dung như sau: hiện nay gia đình tôi và 9 hộ gia đi có lối ngõ đi chung từ bao đời nay rồi, hiện ở Việt Yên, Bắc Giang, một vùng quê đang đổi thay. Đang yên bình thì có một hộ gia đình ở đầu ngõ xây dựng nhà ở, hiện nhà đó mở của đi ra đường lớn, nhưng sườn nhà xây sát lối ngõ 10 hộ dân chúng tôi đang đi, tường và móng nhà họ xây đúng đất ở của gia đình họ, nhưng họ mở thêm các cửa sổ có văng, my cơi nới ra ra khoảng không trên cao của đường ngõ chung tôi đang đi. 10 hộ dân chúng tôi rất bức xúc, đã làm đơn đại diện hộ gia đình và ký 10 chữ ký vào đơn, nội dung đơn là yêu cầu ủy ban nhân dân xã giải quyết tháo rỡ không được lắp my cửa sổ lấn ra vùng khoảng không của ngõ đi chung, nhưng ủy ban nhân xã không trả lời bằng văn bản, mà trả lời bằng miệng là hộ gia đình đó không làm ảnh hưởng cản trở đến ngõ đi chung, nên không giải quyết theo đơn. Vậy tôi xin hỏi, trường hợp này có vi phạm luật đất đai lấn chiếm không? Có thể kiện vì lấn chiếm không? Có thể kiện lên cấp huyện không vì trả lời không thỏa đáng và yêu cầu tháo rõ không? Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty LUẬT DƯƠNG GIA. Với thắc mắc của bạn, Công ty LUẬT DƯƠNG GIA xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

    – Quyết định số 682/1996/BXD – CSXD.

    Điều 271 “Bộ luật dân sự 2022” quy định về Hạn chế quyền trổ cửa:

    “1. Chủ sở hữu nhà chỉ được trổ cửa ra vào, cửa sổ quay sang nhà bên cạnh, nhà đối diện và đường đi chung theo quy định của pháp luật về xây dựng.

    2. Mái che trên cửa ra vào, cửa sổ quay ra đường đi chung phải cách mặt đất từ 2,5 mét trở lên

    Theo quy định của Điều 7 Quy chuẩn xây dựng Việt Nam ban hành kèm theo Quyết định số 682/1996/BXD – CSXD ngày 14/12/1996 của Bộ trưởng Xây dựng, thì chủ sở hữu nhà chỉ được trổ cửa sổ, lỗ thông hơi, lỗ thông gió theo quy định sau:

    “- Từ tầng hai (lầu một) trở lên, trên các bức tường cách ranh giới đất với công trình bên cạnh dưới 2m không được mở cửa đi, cửa sổ, lỗ thông hơi (chỉ được mở cửa đi, cửa sổ, lỗ thông hơi trên các bức tường cách ranh giới đất với nhà bên cạnh ít nhất 2m). Khi mở cửa cần có biện pháp tránh tia nhìn trực tiếp vào nội thất nhà bên cạnh (chắn tầm nhìn hoặc bố trí so le các cửa sổ giữa hai nhà).

    – Mép ngoài cùng của ban công trông sang nhà hàng xóm phải cách ranh giới đất giữa hai nhà ít nhất là 2m.

    – Trong trường hợp người có quyền sử dụng lô đất liền kề có thỏa thuận thì trên bức tường xây cách ranh giới đất dưới 2m có thể mở các lỗ cửa nhưng phải đề phòng trường hợp lửa cháy lan giữa hai nhà. Các lỗ cửa này phải là cửa cố định (chớp lật hoặc lắp chết kính) có mép ngoài cùng cao hơn mặt sàn ít nhất là 2m. Khi thỏa thuận bị hủy bỏ; việc bít các lỗ cửa này là mặc nhiên, không phải thương lượng, xét xử.”

    Khoản 11 Điều 12 Luật xây dựng 2014 cấm các hành vi:

    “Sử dụng công trình không đúng với mục đích, công năng sử dụng; xây dựng cơi nới, lấn chiếm diện tích, lấn chiếm không gian đang được quản lý, sử dụng hợp pháp của tổ chức, cá nhân khác và của khu vực công cộng, khu vực sử dụng chung.”

    Như vậy, gia đình bạn cần phải xác định phần đất được sử dụng làm lối đi chung đó có được Nhà nước cấp phép sử dụng ,sở hữu cho gia đình bạn và 9 hộ gia đình kia theo Điều 100 và Điều 101 Luật đất đai 2013 hay không và các công trình trổ cửa có đạt tiên chuẩn quy định của pháp luật hay không. Nếu đã được cấp phép thì hộ gia đình có phần công trình được cho là lấn chiếm phần đất lối đi chung đó khi không nhận được sự đồng thuận của gia đình bạn và các hộ khác được coi là vi phạm điều cấm của luật. Trong trường hợp này bạn có quyền yêu cầu nhà xây dựng cửa phá dỡ bằng việc gửi đơn yêu cầu lên cơ quan Ủy ban nhân dân phường để được giải quyết. Trong trường hợp bạn cho rằng cơ quan Uỷ ban nhân dân phường giải quyết không thỏa đáng thì có thể tiếp tục làm đơn yêu cầu giải quyết lên Uỷ ban nhân dân cấp cao hơn để được giải quyết.

    --- Bài cũ hơn ---

  • Hướng Dẫn Giải Quyết Tranh Chấp Lối Đi Chung
  • Quyền Sử Dụng Đường Đi Chung Theo Quy Định Pháp Luật
  • Ngõ Đi Chung Được Xác Định Như Thế Nào?
  • Tìm Hiểu Các Quy Định Của Pháp Luật Về Giải Quyết Tranh Chấp Lối Đi Chung ?
  • Tư Vấn Pháp Luật Về Việc Hiến Đất Làm Đường Đi Chung?
  • Cập nhật thông tin chi tiết về Có Được Mở Cửa Sổ Ra Khoảng Không Ngõ Đi Chung Không? trên website Bac.edu.vn. Hy vọng nội dung bài viết sẽ đáp ứng được nhu cầu của bạn, chúng tôi sẽ thường xuyên cập nhật mới nội dung để bạn nhận được thông tin nhanh chóng và chính xác nhất. Chúc bạn một ngày tốt lành!

  • Web hay
  • Links hay
  • Push
  • Chủ đề top 10
  • Chủ đề top 20
  • Chủ đề top 30
  • Chủ đề top 40
  • Chủ đề top 50
  • Chủ đề top 60
  • Chủ đề top 70
  • Chủ đề top 80
  • Chủ đề top 90
  • Chủ đề top 100
  • Bài viết top 10
  • Bài viết top 20
  • Bài viết top 30
  • Bài viết top 40
  • Bài viết top 50
  • Bài viết top 60
  • Bài viết top 70
  • Bài viết top 80
  • Bài viết top 90
  • Bài viết top 100