Xu Hướng 8/2022 # Quy Định Về Làm Thêm Giờ Theo Pháp Luật Lao Động Thế Nào ? # Top View | Bac.edu.vn

Xu Hướng 8/2022 # Quy Định Về Làm Thêm Giờ Theo Pháp Luật Lao Động Thế Nào ? # Top View

Xem 297

Bạn đang xem bài viết Quy Định Về Làm Thêm Giờ Theo Pháp Luật Lao Động Thế Nào ? được cập nhật mới nhất ngày 11/08/2022 trên website Bac.edu.vn. Hy vọng những thông tin mà chúng tôi đã chia sẻ là hữu ích với bạn. Nếu nội dung hay, ý nghĩa bạn hãy chia sẻ với bạn bè của mình và luôn theo dõi, ủng hộ chúng tôi để cập nhật những thông tin mới nhất. Cho đến thời điểm hiện tại, bài viết này đã đạt được 297 lượt xem.

--- Bài mới hơn ---

  • Bảo Lưu Phụ Cấp Chức Vụ Khi Thay Đổi Chức Danh Công Việc
  • Bảo Lưu Phụ Cấp Chức Vụ Lãnh Đạo Trong Sắp Xếp Tổ Chức Bộ Máy
  • Được Bảo Lưu Phụ Cấp Khi Thôi Chức Vụ?
  • Có Được Bảo Lưu Phụ Cấp Chức Vụ Khi Thay Đổi Công Việc?
  • Qđ Về Việc Thành Lập Đội Phòng Cháy Chữa Cháy
    • 05/04/2019
    • Nguyễn Thị Ngọc Khánh
    • Luật sư tư vấn về thời gian làm việc trong hợp đồng lao động. Nội dung cụ thể như sau: Dạ, em chào anh/chị. Do đặt thù công việc, công ty em kinh doanh bán hàng, giao hàng tới nhà khách. Đối với bộ phận tài xế công ty em vẫn ký hợp đồng lao động bình thường là 8h/ngày. Nhưng thỏa thuận thêm là những ngày có phát sinh sẽ làm từ 8h-20h. Hiện em đang được lệnh chỉnh sửa lại hợp đồng lao động thời giờ làm việc:

    “Do đặc thù công việc nên thời gian làm việc tính từ lúc bắt đầu giao hàng cho đến khi giao hàng xong”. Đối với hợp đồng chưa hết thời hạn thì em sẽ phải làm phụ lục chỉnh sửa thêm vào nội dung này. Mục đích của việc chỉnh sửa này là để tài xế phải ở lại giao hết hàng (có thể sau 21h) và ko tính tăng ca. Anh/chị hỗ trợ giúp em trường hợp này có sai luật định không ạ?. Theo em thấy thì có vẻ không hợp lý.

    Theo điều 104, Bộ luật lao động 2012 quy định về thời giờ làm việc bình thường như sau:

    “1. Làm thêm giờ là khoảng thời gian làm việc ngoài thời giờ làm việc bình thường được quy định trong pháp luật, thỏa ước lao động tập thể hoặc theo nội quy lao động.2. Người sử dụng lao động được sử dụng người lao động làm thêm giờ khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:a) Được sự đồng ý của người lao động;b) Bảo đảm số giờ làm thêm của người lao động không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày, trường hợp áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày; không quá 30 giờ trong 01 tháng và tổng số không quá 200 giờ trong 01 năm, trừ một số trường hợp đặc biệt do Chính phủ quy định thì được làm thêm giờ không quá 300 giờ trong 01 năm;c) Sau mỗi đợt làm thêm giờ nhiều ngày liên tục trong tháng, người sử dụng lao động phải bố trí để người lao động được nghỉ bù cho số thời gian đã không được nghỉ”.Theo quy định tại Điều 97 Bộ luật lao động quy định về tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm như sau:“1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.2. Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày.

    Như vậy, theo bạn trình bày do đặt thù công việc, công ty bạn kinh doanh bán hàng, giao hàng tới nhà khách. Đối với bộ phận tài xế công ty bạn ký hợp đồng lao động bình thường là 8h/ngày, thời gian thỏa thuận phát sinh thêm từ 8h-20h và có thể sau 21h và không tính ca. Do đó so sánh với quy định của Bộ luật lao động 2012 và Nghị định 45/2013/NĐ-CP thì trường hợp của bạn chưa tuân thủ đúng với quy định của pháp luật lao động, bạn sẽ phải thực hiện đầy đủ nghĩa vụ của người sử dụng lao động đối với bộ phận tài xế của công ty bạn.

    Câu hỏi thứ 2 – Chế độ làm việc của giáo viên quy định thế nào?

    Ở trường X (trường THCS) trung bình mỗi giáo viên phải dạy 18 tiết/tuần (kể cả số tiết kiêm nhiệm). BGH phân công họ làm việc tại trường là 5 buổi /tuần, có người chỉ có mặt ở trường 4 buổi/tuần (kể cả buổi họp). Tuy nhiên tôi phải dạy 19 tiết/tuần (kể cả kiêm nhiệm) nhưng theo sự phân công của BGH tôi phải có mặt ở trường 6,5 buổi/tuần (kể cả buổi họp). Vậy tôi xin hỏi việc phân công thời gian làm việc của BGH đối với tôi như vậy có hợp lý không? Tôi phải nhờ đến cơ quan nào để được giúp đỡ.

    Trả lời: Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn trường hợp tương tự sau đây:

    Theo quy định tại Điều 6 Thông tư 28/2009/TT-BGDĐT về định mức tiết dạy:

    “Định mức tiết dạy là số tiết lý thuyết hoặc thực hành của mỗi giáo viên phải giảng dạy trong một tuần, cụ thể như sau:1. Định mức tiết dạy của giáo viên tiểu học là 23 tiết, giáo viên trung học cơ sở là 19 tiết, giáo viên trung học phổ thông là 17 tiết;2. Định mức tiết dạy của giáo viên trường phổ thông dân tộc nội trú là 17 tiết ở cấp trung học cơ sở, 15 tiết ở cấp trung học phổ thông;

    Định mức tiết dạy của giáo viên trường phổ thông dân tộc bán trú là 21 tiết ở cấp tiểu học, 17 tiết ở cấp trung học cơ sở; Định mức tiết dạy của giáo viên trường, lớp dành cho người tàn tật, khuyết tật là 21 tiết đối với giáo viên ở cấp tiểu học, 17 tiết đối với giáo viên ở cấp trung học cơ sở. 3. Giáo viên làm Tổng phụ trách Đội Thiếu niên tiền phong Hồ Chí Minh trường hạng I dạy 2 tiết một tuần, trường hạng II dạy 1/3 định mức tiết dạy, trường hạng III dạy 1/2 định mức tiết dạy của giáo viên cùng cấp học. Việc phân hạng các trường phổ thông theo quy định hiện hành”.

    Như vậy, định mức tiết dạy của giáo viên trung học cơ sở là 19 tiết, việc sắp xếp lịch dạy cho từng giáo viên không có quy định cụ thể mà phải căn cứ vào điều kiện cơ sở vật chất, số lượng giáo viên từng bộ môn, có thể xem xét đến hoàn cảnh của từng giáo viên như mang thai, nuôi con nhỏ…

    Trường hợp anh/chị thấy sự bất hợp lý trong việc sắp xếp lịch dạy cho từng giáo viên thì có thể kiến nghị lên ban giám hiệu để xem xét giải quyết.

    Trân trọng.

    CV tư vấn: Phạm Thị Lâm Anh – Luật Minh Gia

    --- Bài cũ hơn ---

  • Chi Tiền Làm Thêm Giờ Thế Nào Cho Đúng ? Cách Tính Lương Tăng Ca
  • Quy Định Về Làm Thêm Giờ
  • Thời Gian Làm Thêm Giờ Của Người Lao Động Quy Định Thế Nào?
  • V/v Tổ Chức Làm Thêm Giờ
  • Về Việc Xử Lý Kỷ Luật Cán Bộ, Công Chức Nghnhcachnhphs35 Doc
  • Cập nhật thông tin chi tiết về Quy Định Về Làm Thêm Giờ Theo Pháp Luật Lao Động Thế Nào ? trên website Bac.edu.vn. Hy vọng nội dung bài viết sẽ đáp ứng được nhu cầu của bạn, chúng tôi sẽ thường xuyên cập nhật mới nội dung để bạn nhận được thông tin nhanh chóng và chính xác nhất. Chúc bạn một ngày tốt lành!

  • Web hay
  • Links hay
  • Push
  • Chủ đề top 10
  • Chủ đề top 20
  • Chủ đề top 30
  • Chủ đề top 40
  • Chủ đề top 50
  • Chủ đề top 60
  • Chủ đề top 70
  • Chủ đề top 80
  • Chủ đề top 90
  • Chủ đề top 100
  • Bài viết top 10
  • Bài viết top 20
  • Bài viết top 30
  • Bài viết top 40
  • Bài viết top 50
  • Bài viết top 60
  • Bài viết top 70
  • Bài viết top 80
  • Bài viết top 90
  • Bài viết top 100