Xu Hướng 8/2022 # Quy Định Của Pháp Luật Về Bảo Hành Và Bảo Trì Nhà Ở Như Thế Nào? # Top View | Bac.edu.vn

Xu Hướng 8/2022 # Quy Định Của Pháp Luật Về Bảo Hành Và Bảo Trì Nhà Ở Như Thế Nào? # Top View

Xem 792

Bạn đang xem bài viết Quy Định Của Pháp Luật Về Bảo Hành Và Bảo Trì Nhà Ở Như Thế Nào? được cập nhật mới nhất ngày 11/08/2022 trên website Bac.edu.vn. Hy vọng những thông tin mà chúng tôi đã chia sẻ là hữu ích với bạn. Nếu nội dung hay, ý nghĩa bạn hãy chia sẻ với bạn bè của mình và luôn theo dõi, ủng hộ chúng tôi để cập nhật những thông tin mới nhất. Cho đến thời điểm hiện tại, bài viết này đã đạt được 792 lượt xem.

--- Bài mới hơn ---

  • Quy Định Pháp Luật Về Hợp Đồng Mua Bán Nhà Ở
  • Lùi Thời Hạn Trình Sửa Đổi Luật Nhà Ở Để Nghiên Cứu Nhà Xã Hội
  • Luật Nhà Ở (Sửa Đổi) 2014
  • Đề Xuất, Sửa Đổi, Bổ Sung Luật Nhà Ở Để Thực Hiện Nghị Quyết Trung Ương 7
  • Thủ Tục Thực Hiện Dự Án Đầu Tư Xây Dựng Nhà Ở Thương Mại
  • Quy định của pháp luật về bảo hành và bảo trì nhà ở được thực hiện căn cứ quy định tại Điều 85 và Điều 86 Luật nhà ở 2014, cụ thể:

    QUY ĐỊNH CỦA PHÁP LUẬT VỀ BẢO HÀNH VÀ BẢO TRÌ NHÀ Ở

    Quy định của pháp luật về bảo hành và bảo trì nhà ở như thế nào?

    Nội dung kiến thức về bảo hành và bảo trì nhà ở:

    Về bảo hành nhà ở được quy định tại Điều 85 Luật nhà ở 2014, cụ thể như sau:

    Được quy định tại Khoản 1, trách nhiệm bảo hành nhà ở được xác định như sau:

    • Tổ chức, cá nhân thi công xây dựng nhà ở phải bảo hành nhà ở theo quy định của pháp luật về xây dựng; tổ chức, cá nhân cung ứng thiết bị nhà ở phải bảo hành thiết bị theo thời hạn do nhà sản xuất quy định.
    • Trường hợp đầu tư xây dựng nhà ở để bán, cho thuê mua thì bên bán, bên cho thuê mua nhà ở có trách nhiệm bảo hành nhà ở theo quy định. Bên bán, bên cho thuê mua nhà ở có quyền yêu cầu tổ chức, cá nhân thi công xây dựng, cung ứng thiết bị thực hiện trách nhiệm bảo hành theo quy định của pháp luật.

    Được quy định tại Khoản 2, nhà ở được bảo hành kể từ khi hoàn thành việc xây dựng và nghiệm thu đưa vào sử dụng với thời hạn như sau:

    • Đối với nhà chung cư thì tối thiểu là 60 tháng;
    • Đối với nhà ở riêng lẻ thì tối thiểu là 24 tháng;

    Theo quy định tại Khoản 3, nội dung bảo hành nhà ở bao gồm: sửa chữa, khắc phục các hư hỏng, cột, dầm, sàn, tường, trần, mái, sân thượng, cầu thang bộ, các phần ốp, lát, trát, hệ thống cung cấp chất đốt, hệ thống cấp điện sinh hoạt, cấp điện chiếu sáng, bể nước và hệ thống cấp nước sinh hoạt, bể phốt và hệ thống thoát nước thải, chất thải sinh hoạt, bể phốt và hệ thống thoát nước thải, chất thải sinh hoạt, khắc phục các trường hợp nghiêng, lún, nứt, sụt nhà ở nhà và các nội dung khác theo thỏa thuận trong hợp đồng mua bán, thuê mua nhà ở.

    Đối với các thiết bị khác gắn với nhà ở thì bên bán, bên cho thuê mua nhà ở thực hiện bảo hành sửa chữa, thay thế theo thời hạn quy định của nhà sản xuất.

    Việc bảo trì nhà ở được quy định tại Điều 86 Luật nhà ở 2014, cụ thể như sau:

    • Chủ sở hữu nhà ở có trách nhiệm thực hiện bảo trì nhà ở; trường hợp chưa xác định được chủ sở hữu thì người đang quản lý, sử dụng có trách nhiệm bảo trì nhà ở đó.
    • Việc bảo trì nhà ở phải được thực hiện theo quy định của Luật này và pháp luật về xây dựng; đối với nhà ở quy định tại khoản 1 Điều 79 là nhà ở có giá trị nghệ thuật, văn hóa, lịch sử bao gồm cả biệt thự cũ thì phải thực hiện theo quy định của pháp luật về kiến trúc, quy hoạch và lập về tu bổ, bảo quản, phục hồi di tích lịch sử, văn hóa.
    • Chủ sở hữu, đơn vị thực hiện bảo trì nhà ở phải bảo đảm an toàn người, tài sản và bảo đảm vệ sinh, môi trường trong quá trình bảo trì nhà ở; trường hợp bảo trì nhà ở thuộc sở hữu nhà nước thì phải thực hiện theo quy định tại Điều 90 Luật nhà ở, cụ thể Điều 90 quy định như sau:

    Điều 90. Bảo trì, cải tạo nhà ở thuộc sở hữu nhà nước

    1. Việc bảo trì, cải tạo nhà ở phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và phải thực hiện theo quy định của Luật này và pháp luật về xây dựng.

    2. Trường hợp cải tạo nhà ở đang cho thuê thì thực hiện theo quy định tại Điều 89 của Luật này; trường hợp có sự đồng ý bằng văn bản của cơ quan quản lý nhà ở cho phép bên thuê nhà ở tự bỏ kinh phí để cải tạo thì phần nhà ở được cải tạo vẫn thuộc sở hữu nhà nước, tổ chức được giao quản lý nhà ở đó có trách nhiệm hoàn trả kinh phí cho bên thuê nhà ở hoặc trừ dần vào tiền thuê nhà ở.

    Để được tư vấn chi tiết về Quy định của pháp luật về bảo hành và bảo trì nhà ở , quý khách vui lòng liên hệ tới tổng đài tư vấn pháp luật đất đai 24/7: 19006500 để được luật sư tư vấn hoặc gửi câu hỏi về địa chỉ Gmail: lienhe@luattoanquoc.com.

    Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất. Xin chân thành cảm ơn.

    Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn./.

    --- Bài cũ hơn ---

  • Quy Định Mới Về Luật Nhà Ở Những Vấn Đề Xung Quanh Luật Nhà Ở
  • Thời Gian Bảo Hành Nhà Ở Theo Quy Định Của Pháp Luật
  • Luật Số Nhà Ở Số 65/2014/qh13
  • Tải Luật Nhà Ở Số 65/2014/qh13 Miễn Phí
  • Mẫu Hợp Đồng Phá Dỡ Nhà Ở Cũ Tại Hà Nội
  • Cập nhật thông tin chi tiết về Quy Định Của Pháp Luật Về Bảo Hành Và Bảo Trì Nhà Ở Như Thế Nào? trên website Bac.edu.vn. Hy vọng nội dung bài viết sẽ đáp ứng được nhu cầu của bạn, chúng tôi sẽ thường xuyên cập nhật mới nội dung để bạn nhận được thông tin nhanh chóng và chính xác nhất. Chúc bạn một ngày tốt lành!

  • Web hay
  • Links hay
  • Push
  • Chủ đề top 10
  • Chủ đề top 20
  • Chủ đề top 30
  • Chủ đề top 40
  • Chủ đề top 50
  • Chủ đề top 60
  • Chủ đề top 70
  • Chủ đề top 80
  • Chủ đề top 90
  • Chủ đề top 100
  • Bài viết top 10
  • Bài viết top 20
  • Bài viết top 30
  • Bài viết top 40
  • Bài viết top 50
  • Bài viết top 60
  • Bài viết top 70
  • Bài viết top 80
  • Bài viết top 90
  • Bài viết top 100