Xu Hướng 8/2022 ❤️ Quy Định Mới Về Mức Tiền Trợ Cấp Nuôi Con Khi Bố Mẹ Ly Hôn? ❣️ Top View | Bac.edu.vn

Xu Hướng 8/2022 ❤️ Quy Định Mới Về Mức Tiền Trợ Cấp Nuôi Con Khi Bố Mẹ Ly Hôn? ❣️ Top View

Xem 990

Bạn đang xem bài viết Quy Định Mới Về Mức Tiền Trợ Cấp Nuôi Con Khi Bố Mẹ Ly Hôn? được cập nhật mới nhất ngày 18/08/2022 trên website Bac.edu.vn. Hy vọng những thông tin mà chúng tôi đã chia sẻ là hữu ích với bạn. Nếu nội dung hay, ý nghĩa bạn hãy chia sẻ với bạn bè của mình và luôn theo dõi, ủng hộ chúng tôi để cập nhật những thông tin mới nhất. Cho đến thời điểm hiện tại, bài viết này đã đạt được 990 lượt xem.

Hướng Dẫn Giải Quyết Tranh Chấp Về Lối Đi Chung/đường Đi Nội Bộ Trong Gia Đình Theo Quy Định Pháp Luật ?

Tư Vấn Pháp Luật Về Việc Hiến Đất Làm Đường Đi Chung?

Tìm Hiểu Các Quy Định Của Pháp Luật Về Giải Quyết Tranh Chấp Lối Đi Chung ?

Ngõ Đi Chung Được Xác Định Như Thế Nào?

Quyền Sử Dụng Đường Đi Chung Theo Quy Định Pháp Luật

Trong trường hợp, người trực tiếp nuôi con không yêu cầu người không trực tiếp nuôi con cấp dưỡng vì lý do nào đó thì Toà án cần giải thích cho họ hiểu rằng việc yêu cầu cấp dưỡng nuôi con là quyền lợi của con để họ biết nhằm bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của con. Nếu xét thấy việc họ không yêu cầu cấp dưỡng là tự nguyện, họ có đầy đủ khả năng, điều kiện nuôi dưỡng con thì Toà án không buộc bên kia phải cấp dưỡng nuôi con.

Như vậy, sau khi ly hôn người không trực tiếp nuôi con phải cấp dưỡng nuôi con đến khi thành niên (18 tuổi); nếu con thành niên mà không tự nuôi sống được bản thân do bị tàn tật hoặc không có năng lực hành vi dân sự thì người có nghĩa vụ cấp dưỡng phải có trách nhiệm cấp dưỡng không thời hạn.

Tiền cấp dưỡng nuôi con được quy định tại khoản 1 Điều 116 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 như sau:

“1. Mức cấp dưỡng do người có nghĩa vụ cấp dưỡng và người được cấp dưỡng hoặc người giám hộ của người đó thỏa thuận căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của người có nghĩa vụ cấp dưỡng và nhu cầu thiết yếu của người được cấp dưỡng; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.”

Khi quyết định mức tiền phải cấp dưỡng, tòa án sẽ căn cứ vào mức thu nhập của người cấp dưỡng, vì vậy mức cấp dưỡng thường không cao hơn mức thu nhập của người cấp dưỡng. Tuy nhiên, trong trường hợp mức cấp dưỡng nuôi con tòa án phán quyết vẫn vượt quá khả năng của người cấp dưỡng thì người cấp dưỡng có quyền làm đơn đề nghị tòa án xem xét lại mức cấp dưỡng. Khi có lý do chính đáng, mức cấp dưỡng có thể thay đổi. Việc thay đổi mức cấp dưỡng do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu tòa án giải quyết.

Về phương thức cấp dưỡng do các bên thoả thuận định kỳ hàng tháng, hàng quý, nửa năm, hàng năm hoặc một lần. Trong trường hợp các bên không thoả thuận được thì Toà án quyết định phương thức cấp dưỡng định kỳ hàng tháng.

Mức Cấp Dưỡng Cho Con Khi Ly Hôn Theo Quy Định ?

Luật Sư Tư Vấn Cấp Dưỡng Nuôi Con Trực Tuyến Miễn Phí

Mức Cấp Dưỡng Cho Con Sau Khi Ly Hôn Là Bao Nhiêu?

Quy Định Của Pháp Luật Về Phương Thức Cấp Dưỡng

Mức Và Phương Thức Cấp Dưỡng

Cập nhật thông tin chi tiết về Quy Định Mới Về Mức Tiền Trợ Cấp Nuôi Con Khi Bố Mẹ Ly Hôn? trên website Bac.edu.vn. Hy vọng nội dung bài viết sẽ đáp ứng được nhu cầu của bạn, chúng tôi sẽ thường xuyên cập nhật mới nội dung để bạn nhận được thông tin nhanh chóng và chính xác nhất. Chúc bạn một ngày tốt lành!

Yêu thích 2040 / Xu hướng 2120 / Tổng 2200 thumb