Xu Hướng 8/2022 # Quy Định Về Việc Thay Đổi Nơi Đăng Ký Khám Chữa Bệnh Ban Đầu # Top View | Bac.edu.vn

Xu Hướng 8/2022 # Quy Định Về Việc Thay Đổi Nơi Đăng Ký Khám Chữa Bệnh Ban Đầu # Top View

Xem 792

Bạn đang xem bài viết Quy Định Về Việc Thay Đổi Nơi Đăng Ký Khám Chữa Bệnh Ban Đầu được cập nhật mới nhất ngày 13/08/2022 trên website Bac.edu.vn. Hy vọng những thông tin mà chúng tôi đã chia sẻ là hữu ích với bạn. Nếu nội dung hay, ý nghĩa bạn hãy chia sẻ với bạn bè của mình và luôn theo dõi, ủng hộ chúng tôi để cập nhật những thông tin mới nhất. Cho đến thời điểm hiện tại, bài viết này đã đạt được 792 lượt xem.

--- Bài mới hơn ---

  • Những Điều Cần Lưu Ý Về Luật Khám Chữa Bệnh
  • Luật Khám Bệnh, Chữa Bệnh Có Hiệu Lực Từ 1
  • Từ Ngày 01/01/2020: Chứng Chỉ Hành Nghề Khám, Chữa Bệnh Có Thời Hạn Tối Đa Là 5 Năm
  • Có Phải Thay Đổi Chứng Chỉ Hành Nghề Sau Ngày Luật Khám Bệnh, Chữa Bệnh Có Hiệu Lực?
  • Dự Thảo Luật Khám Chữa Bệnh Sửa Đổi: Cấm Bác Sĩ Bệnh Viện Công Mở Cơ Sở Khám Chữa Bệnh Tư
  • Quy định về việc thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu: Người tham gia BHYT được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý

    THAY ĐỔI NƠI ĐĂNG KÝ KHÁM CHỮA BỆNH BAN ĐẦU

    Văn phòng cho em hỏi: em hiện làm việc ở Bình Dương và đang có thai, cho em hỏi là thẻ BHYT của em hiện tại là ở Bình Dương vậy đến lúc sinh con em muốn về quê ở Bến Tre sinh thì thẻ BHYT của em có cần thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu về quê không ạ.

    Cơ sở pháp lý:

    Nội dung tư vấn thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu

    1. Quy định về việc thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu

    Nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu là nơi đăng ký mà xác định đó là nơi đầu tiên người đi khám chữa bệnh được quyền đến khám chữa bệnh và cơ bản sẽ được hưởng tối đa mức hưởng ở đây nhất.

    Khoản 2 Điều 26 Luật BHYT quy định như sau:

    ” 2. Người tham gia bảo hiểm y tế được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý.”

    Về việc thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu, người tham gia bảo hiểm y tế thường có ý muốn thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu để được hưởng mức tối đa nhất khi đi khám chữa bệnh tại nơi đó. Khi muốn thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu bạn phải làm thủ tục đổi thẻ BHYT. Người tham gia bảo hiểm y tế được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý.

    2. Trong trường hợp của bạn có cần thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu hay không?

    Để xét đến việc bạn cần thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu hay không ta xét đến tình huống của bạn như sau: Bạn hiện mua thẻ BHYT và nơi khám chữa bệnh ban đầu ở Bình Dương và sẽ có ý định về Bến Tre sinh con. Như vậy, trong trường hợp này, xác định bạn sẽ đi khám chữa bệnh trái tuyến.

    Quy định về mức hưởng bảo hiểm y tế trái tuyến, Khoản 3 Điều 22 Luật BHYT quy định như sau:

    Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

    a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

    b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2022; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2022 trong phạm vi cả nước;

    c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2022.

    Và Nghị định 105/2014/NĐ-CP hướng dẫn về mức hưởng khi khám chữa bệnh ở tuyến xã như sau: c) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh tại tuyến xã;

    Do vậy, trường hợp này, bạn cần xác định rằng bạn sẽ sinh con ở đâu:

    • Nếu bạn sinh con ở trạm y tế xã hoặc các bệnh viện thuộc tuyến huyện tại Bến Tre thì mức hưởng của bạn sẽ được hưởng mức tối đa theo quy định của pháp luật như khi đó bạn không cần thiết phải thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu
    • Nếu bạn sinh con ở bệnh viện tuyến tỉnh hoặc tuyến trung ương của Bến Tre thì khi đó bạn sẽ không được hưởng tối đa mức hưởng như đi khám đúng tuyến. Do đó trong trường hợp này thì bạn nên xem xét đến việc thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu để đảm bảo quyền lợi được cao nhất.

    Bạn có thể tham khảo bài viết sau:

    Để được tư vấn chi tiết về nội dung quy định về việc thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu quý khách vui lòng liên hệ tới tổng đài tư vấn pháp luật bảo hiểm 24/7: 1900 6500 để được tư vấn hoặc gửi câu hỏi về địa chỉ Gmail: lienhe@luattoanquoc.com. Hi vọng đây sẽ là kênh tư vấn hiệu quả nhất.

    Xin chân thành cảm ơn.

    --- Bài cũ hơn ---

  • Quy Định Về Đăng Ký Nơi Khám Chữa Bệnh Ban Đầu
  • Hồ Sơ Thay Đổi Nơi Đăng Ký Khám Chữa Bệnh Ban Đầu
  • Quyền Đăng Ký Nơi Khám, Chữa Bệnh Bhyt Ban Đầu
  • Thủ Tục Thay Đổi Nơi Đăng Ký Khám Chữa Bệnh Ban Đầu
  • Nơi Đăng Ký Khám Chữa Bệnh Ban Đầu Là Gì?
  • Cập nhật thông tin chi tiết về Quy Định Về Việc Thay Đổi Nơi Đăng Ký Khám Chữa Bệnh Ban Đầu trên website Bac.edu.vn. Hy vọng nội dung bài viết sẽ đáp ứng được nhu cầu của bạn, chúng tôi sẽ thường xuyên cập nhật mới nội dung để bạn nhận được thông tin nhanh chóng và chính xác nhất. Chúc bạn một ngày tốt lành!

  • Web hay
  • Links hay
  • Push
  • Chủ đề top 10
  • Chủ đề top 20
  • Chủ đề top 30
  • Chủ đề top 40
  • Chủ đề top 50
  • Chủ đề top 60
  • Chủ đề top 70
  • Chủ đề top 80
  • Chủ đề top 90
  • Chủ đề top 100
  • Bài viết top 10
  • Bài viết top 20
  • Bài viết top 30
  • Bài viết top 40
  • Bài viết top 50
  • Bài viết top 60
  • Bài viết top 70
  • Bài viết top 80
  • Bài viết top 90
  • Bài viết top 100